ಪೆಂಟೆಕೋಸ್ಟ್ ದಿನದಂದು ಕಪಾಡೋಸಿಯಾ ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ಯಹೂದಿಗಳು ಜೆರುಸಲೇಮಿನಲ್ಲಿ ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದರು. ಇದನ್ನು ಹೊಸ ಒಡಂಬಡಿಕೆಯ ಕಾಯಿದೆಗಳು 2: 8-9 ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ. (...) 70.A.D: ರೋಮನ್ನರು ಜೆರುಸಲೆಮ್ ಅನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಯಹೂದಿ ಜನರನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ಡಯಾಸ್ಪೊರಾಗೆ ಕಳುಹಿಸಿದರು. ಧಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಮೆಸ್ಸಿಯಾನಿಕ್ ಯಹೂದಿಗಳು. ಇಂದಿನ ಟರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಪಡೋಸಿಯಾದಲ್ಲಿ ಮೆಸ್ಸಿಯಾನಿಕ್ ವಿಶ್ವಾಸಿಗಳ ಹೊಸ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಅನೇಕರು ಓಡಿಹೋದರು. ಸಿಲ್ಕ್ ರೋಡ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಕಪಾಡೋಸಿಯಾ ಪರ್ಷಿಯಾ ಮತ್ತು ಅದರಾಚೆಯಿಂದ ಕಾರವಾನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಬಂದ ಸಂದರ್ಶಕರನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿತು. ಭೂದೃಶ್ಯವು ಗುಹೆಗಳಿಂದ ತುಂಬಿದೆ. ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಕಿರುಕುಳಕ್ಕೊಳಗಾದ, ಓಡಿಹೋಗುವ ಯಹೂದಿಗಳು ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲ್ನ ಕಳೆದುಹೋದ ಕುರಿಗಳಿಗೆ ಪರಿಪೂರ್ಣ ಅಡಗುತಾಣವಾಗಿದೆ. ಇದು ಅವರು ರಹಸ್ಯವಾಗಿ ಪೂಜಿಸುವ ಸ್ಥಳವಾಗಿತ್ತು. ಮೊದಲ ತಿಳಿದಿರುವ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ಅಂತಹ ಗುಹೆಗಳ ಛಾವಣಿಯ ಮೇಲೆ ಹೊಡೆಯಲಾಯಿತು. ಮೂರು ಕ್ರಾಸ್ ಗುಹೆ ಚರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿರುವಂತೆ. ಏಷ್ಯಾ ಮೈನರ್‌ನಾದ್ಯಂತ ಮತ್ತು ಸಿಲ್ಕ್ ರೋಡ್‌ನಾದ್ಯಂತ ಕಿರುಕುಳಕ್ಕೊಳಗಾದ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರಿಗೆ ಈ ಚಿಹ್ನೆಯು ಹೇಗೆ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾನು ನಿಮಗೆ ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತೇನೆ. ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ಬಂಜಾರಾದಿಂದ ಪಶ್ಚಿಮದಲ್ಲಿ ಬರ್ಬರ್ ಟುವಾರೆಗ್‌ಗೆ ಅಲೆಮಾರಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರು ಆರಿಸಿಕೊಂಡರು.