ಥೋಬ್ ಜಾಕೆಟ್ ಚಿಹ್ನೆಯು ಇಸ್ರೇಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಜುಡಿಯಾದ ಜನರನ್ನು ಬಂಜಾರರು ಮತ್ತು ಇತರ ಅಲೆಮಾರಿ ಬುಡಕಟ್ಟುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಚಿಹ್ನೆಯ ಮೂಲವು ಕಪಾಡೋಸಿಯಾದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.

ಬೆಥ್ ಲೆಹೆಮ್ ಎಂದಿಗೂ ಮೆಸ್ಸಿಯಾನಿಕ್ ನಂಬಿಕೆಯ ಪ್ರಾಚೀನ ಕೇಂದ್ರವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಮಾಗಿಗಳು ಬೇಗನೆ ಮನೆಗೆ ಮರಳಿದರು, ಮತ್ತು ಮೆಸ್ಸಿಹ್ ಎರಡು ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ಹತ್ಯೆಯಾಗುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಈಜಿಪ್ಟ್‌ಗೆ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಯಿತು. ಇಸ್ರೇಲಿ ಅಂಬೆಗಾಲಿಡುವ ಹುಡುಗರ ಸಾಮೂಹಿಕ ಹತ್ಯೆ ನಡೆಯಿತು. ಒಂದು ಭಯಾನಕ ಮನುಷ್ಯನ ಹುಚ್ಚು ದುರಂತ, ಅದು ಮುಂದಿನ ಒಂದೆರಡು ದಶಕಗಳವರೆಗೆ ಈ ಜುಡಿಯಾ ಬೆಟ್ಟಗಳನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಿರಬೇಕು. ಮೆಸ್ಸೀಯನ ಕುಟುಂಬವು ಯೆಹೂದದ ಈ ಪಟ್ಟಣಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗಲಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಉತ್ತರ ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ನಜರೆತ್‌ನಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿತು. (...) ಜಾಗತಿಕ ಇವಾಂಜೆಲಿಕಲ್ ಚರ್ಚ್ 30 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಪೆಂಟೆಕೋಸ್ಟ್ ದಿನವನ್ನು ಚರ್ಚ್‌ನ ಜನ್ಮವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತದೆ. ಜೆರುಸಲೆಮ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಈ ಹಬ್ಬದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕಪಾಡೋಸಿಯಾದ ಯಹೂದಿಗಳು ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದರು ಮತ್ತು ನಂಬಿಕೆಗೆ ಬಂದರು. (...) 70 ರಲ್ಲಿ ರೋಮನ್ನರು ಜೆರುಸಲೆಮ್ ಅನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿದಾಗ, AD, ನಗರವು ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕಾಗಿ ವಾಣಿಜ್ಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು. ದೇವಾಲಯದ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಕಟ್ಟಡವು ಪಾಳುಬಿದ್ದಿದೆ. ಅಲೆಮಾರಿ ಕಾರವಾನ್‌ಗಳಿಗೆ ಇಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ವ್ಯವಹಾರವಿಲ್ಲ. ಮುಂದಿನ 200 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ, ಏಷ್ಯಾ ಮೈನರ್ ಮೆಸ್ಸಿಯಾನಿಕ್ ನಂಬಿಕೆಯ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಕೇಂದ್ರವಾಯಿತು. (…) ಬೆಥ್ ಲೆಹೆಮ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಇಂದಿನ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರು ತಮ್ಮ ಥೋಬ್‌ಗಳ ಮುಖ್ಯ ಸಂಕೇತವಾದ ಅವರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉಡುಗೆಯ ಮೂಲವನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. 16 ನೇ ಶತಮಾನದಿಂದ ಬೆಥ್ ಲೆಹೆಮ್ ಗ್ರಾಮವು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಯುರೋಪ್ನಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಿರುವ ಕಾರಣ, ಪೋಪ್ ಅದರ ನಾಯಕನಾಗಿ ಕ್ರೈಸ್ತಪ್ರಪಂಚವನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು. ರೋಮ್ ಮೂಲ ಸಂದೇಶವನ್ನು ತಿರುಚಿದೆ ಮತ್ತು ಲಕ್ಷಾಂತರ ಭಕ್ತರನ್ನು ಸುಳ್ಳು ನಿರೂಪಣೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಗೊಂದಲಗೊಳಿಸಿದೆ. (...) ಮೊದಲ ಶತಮಾನಗಳ ಮೆಸ್ಸಿಯಾನಿಕ್ ನಂಬಿಕೆಯ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಕಪಾಡೋಸಿಯಾದ ರಹಸ್ಯ ಗುಹೆ ಚರ್ಚುಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಬಹುದು. ಬೆಥ್ ಲೆಹೆಮ್ ನ ಚಿಹ್ನೆಯು ತ್ರೀ ಕ್ರಾಸ್ ಕೇವ್ ಚರ್ಚ್ ಚಿಹ್ನೆಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಚಿಹ್ನೆಯು ಅಲೆಮಾರಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರನ್ನು ಪಶ್ಚಿಮದಲ್ಲಿ ಟುವಾರೆಗ್ ಬರ್ಬರ್ಸ್, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಕಚ್ಚಿಯಿಂದ ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿ ರಾಬರಿಸ್ ಮತ್ತು ಗೋರ್ ಬಂಜಾರಗಳವರೆಗೆ ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿದೆ.