ಆಫ್ರಿಕಾದ 12 ತಾಂಡಾಗಳ ಹೊಸ ಆವಿಷ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ, ಶಿಬಿರದ ಬಂಜಾರ ಪದದ ಮೂಲದ ರಹಸ್ಯವನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಬೇಕು. ಕೆಳಗಿನ ಈಜಿಪ್ಟ್ ಮತ್ತು ನೈಲ್ ಡೆಲ್ಟಾ ಅಲೆಮಾರಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರಿಗೆ ಅಡ್ಡ ರಸ್ತೆಯಾಗಿದ್ದು, ಶಿಬಿರ/ಗ್ರಾಮಕ್ಕೆ ಈ ಪದವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಕೈರೋದ ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ "ತಾಂಡಾ" ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ಎರಡು ಹಳ್ಳಿಗಳು ಅಥವಾ ವಸಾಹತುಗಳಿವೆ ಎಂಬುದು ಆಶ್ಚರ್ಯವೇನಿಲ್ಲ. ಇಸ್ರೇಲ್ ಜನರು 400 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ (1.800-1.400 BC) ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸವಾಗಿದ್ದರು. ಏಳು ಪ್ಲೇಗ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಬೈಬಲ್‌ನ ನಿರ್ಗಮನವು ಈಜಿಪ್ಟ್‌ನ ಸಂಬಂಧಿತ ಬುಡಕಟ್ಟುಗಳು ಎಲ್ಲಾ ದಿಕ್ಕುಗಳಲ್ಲಿ ಓಡಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಸರಿಸುಮಾರು 600.000 ಜನರು ಸಿನೈ ಮರುಭೂಮಿಗೆ ಕೆಂಪು ಸಮುದ್ರವನ್ನು ದಾಟಿದರು ಎಂದು ಬೈಬಲ್ ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ. ಇತರ ಬುಡಕಟ್ಟಿನ ಜನರು ಈ ಹೀಬ್ರೂಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಪ್ರಯಾಣದಲ್ಲಿ ಪೂರ್ವಕ್ಕೆ ಅನುಸರಿಸಿದರು. ಸೆಲ್ಟಿಕ್ ಜಾನಪದ ಪ್ರಕಾರ ಸೆಲ್ಟಿಕ್ ಬುಡಕಟ್ಟುಗಳು ಇಸ್ರೇಲ್ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸೇರಲಿಲ್ಲ. ಅವರು ಈ ಪ್ರಾಚೀನ ಅಪೋಕ್ಯಾಲಿಪ್ಸ್ ಘಟನೆಗಳಿಂದ ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ ಉತ್ತರ ಆಫ್ರಿಕಾಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವ ಮೂಲಕ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡರು. (...) "ಲೇಕ್ ತಾಂಡಾಗಳು" ಪರಸ್ಪರ ಮೂರು ದೂರದ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ. ಮೊರಾಕೊದಲ್ಲಿನ ಅಟ್ಲಾಸ್ ಪರ್ವತಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಮಾಲಿಯಲ್ಲಿ ಟಿಂಬಕ್ಟುನಲ್ಲಿ ಸಹಾರಾ-ಮರುಭೂಮಿ-ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ. ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಖೈಬರ್ ಪಾಸ್ ಬಳಿ ಮರೆಯಬಾರದು. ಈ ಜಿಪ್ಸಿ ಬುಡಕಟ್ಟುಗಳು ವಿಶ್ವ ಇತಿಹಾಸದ ಮೂಲಕ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಓಡಿಹೋಗಿವೆ.