ಬೈಬಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಎಸ್ತರ್ ಪುಸ್ತಕ (490-460 B.C) ಭಾರತವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಲಿಖಿತ ಮೂಲಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಸಿಂಧೂ ಕಣಿವೆಯ ಜನರು ಸುಮಾರು 200 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಅಕೆಮೆನಿಡ್ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಪ್ರಜೆಗಳಾಗಿದ್ದರು. ಕ್ರಾಸ್ ಎಂಪೈರ್ "ಮಿಸೆಸ್ ವರ್ಲ್ಡ್" ಸ್ಪರ್ಧೆಯ ನಂತರ, ಹಡಸ್ಸಾ ಎಂಬ ಯಹೂದಿ ಹುಡುಗಿ ಪರ್ಷಿಯಾದ ರಾಣಿ ಎಸ್ತರ್ ಆದಳು (...) ಇಂದಿನವರೆಗೂ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಯಹೂದಿಗಳು ಎಸ್ತರ್ ಎಂಬ ಸಣ್ಣ ಬೈಬಲ್ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಗಳು / ಪಾತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಯ್ಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಗೋರ್ ಬಂಜಾರ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನರು ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಪೆಟ್ಟಿಗೆಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು "ಹಾ-ಸೆ-ಲೋ" ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಉತ್ತರ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಟುವಾರೆಗ್ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರು ಅದೇ ಆಭರಣವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಎರಡೂ ಅಲೆಮಾರಿ ಬುಡಕಟ್ಟುಗಳು ತಮ್ಮ ಸ್ತ್ರೀಯರ ಶಿರಸ್ತ್ರಾಣದಲ್ಲಿ ನಾಣ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಅದೇ ಪ್ರಾಚೀನ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಡ್ರೆಸ್ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಬಹುಶಃ ಅವರು ಪರ್ಷಿಯನ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದೊಳಗೆ ದೂರದ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಈ ಯಹೂದಿ ಸೌಂದರ್ಯ ರಾಣಿಯ ಪ್ರಜೆಗಳಾಗಿರಬಹುದು.
ನಕ್ಷೆಯ ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಆವೃತ್ತಿ