ಈಶಾನ್ಯ ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಕುರ್ಮಾಂಜಿ ಜನರು ಮತ್ತು ಗೋರ್ ಬಂಜಾರರು "ಅರಾಮ್" ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಾರೆ. ಎರಡೂ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಸಂಭಾಷಣೆಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಸ್ನೇಹಪರ ವಿನಂತಿಯಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ: "ನೀವು ಶಾಂತಿಯಿಂದಿದ್ದೀರಾ" ಅಥವಾ "ವಿಶ್ರಾಂತಿ"? ಅಕೆಮೆನಿಡ್ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಯುಗದಲ್ಲಿ (600-300 B.C) ಕುರ್ಮಾಂಜಿಗಳು ಮತ್ತು ಬಂಜಾರರು ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯವನ್ನು ಸಿಂಧೂ ಕಣಿವೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಖುರಾಸನ್ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದರು. ಹೀಬ್ರೂ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಅರಾಮ್-ಐ ಮೆನ್ಸ್ ಲಾಬಾನ್. (ಪುಟ 72-73, «ಜಿಪ್ಸಿ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲ್ನ ಮಗಳು, ಗೋರ್ ಬಂಜಾರಾ») ಇದು ಪಾಡ್ದನ್ ಅರಾಮ್ನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಬುಡಕಟ್ಟು. (ಅರಾಮ್‌ನ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳು). ಪ್ರಾಚೀನ ಅರಾಮಿಯನ್ ಜನರು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶ, ಇಂದಿನ ಸಿರಿಯಾ ಮತ್ತು ಟರ್ಕಿ ನಡುವಿನ ಗಡಿ ಪ್ರದೇಶ. ಪಿತೃಪ್ರಧಾನ ಜೇಕಬ್, ಇಸ್ರೇಲ್ ಎಂದು ಮರುನಾಮಕರಣಗೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು, ಅರಾಮ್-ಇಯಾನ್ ಆಗಿದ್ದರು ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಡಿ. ಬೈಬಲ್‌ನಿಂದ: ಡಿಯೂಟರೋನಮಿ 26: 5: “ನನ್ನ ತಂದೆ ಅಲೆದಾಡುವ ಅರಾಮೀಯನ್ ಆಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಕೆಲವು ಜನರೊಂದಿಗೆ ಈಜಿಪ್ಟ್‌ಗೆ ಇಳಿದು ಅಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಪ್ರಬಲ ಮತ್ತು ಅಸಂಖ್ಯಾತ ದೊಡ್ಡ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಯಿತು. (…) ಬ್ರಹ್ಮಚಾರಿಯಾಗಿದ್ದ ಯಾಕೋಬನು ಹೆಂಡತಿಯನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಾ ಪದ್ದನ್ ಅರಾಮ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ತನ್ನ ಚಿಕ್ಕಪ್ಪ ಲಾಬಾನನ ಬಳಿಗೆ ಬಂದನು. ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆಯಿಲ್ಲದ ನಾಲ್ಕು ಅರಾಮಿಯಾದ ಹೆಂಡತಿಯರೊಂದಿಗೆ ಕಾನಾನ್ ದೇಶಕ್ಕೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದನು.